Khi tham gia giao thông trên đường chúng ta gặp không ít trường hợp phương tiện giao thông không có biển sổ hoặc biển số bị hư hỏng, cong vênh, mờ không nhìn thấy số. Vậy các trường hợp này liệu có vi phạm luật? Mức phạt đối với trường hợp trên ra sao?

Xem thêm bài viết:

LGBT là gì? Pháp luật Việt nam quy định ra sao về cộng đồng LGBT.

Mẫu hợp đồng thuê xe mới nhất đúng quy định.

ABS là gì? Tác dụng và nguyên lý hoạt động của hệ thống trong thực tế

Câu hỏi: Xe máy của tôi biển số bị cong và hư hỏng nếu lưu thông trên đường thì có thể bị phạt như thế nào?

Biển số xe bị hỏng thì bị xử phạt như thế nào?

Trả lời:

Theo quy định tại điểm c, khoản 3, Điều 16 Nghị định 171/2013/NĐ-CP. Xử lý vi phạm hành chính về giao thông đường bộ: “phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng với hành vi Điều khiển xe không gắn đủ biển số hoặc gắn biển số không đúng vị trí; biển số không rõ chữ, số; biển số bị bẻ cong, bị che lấp, bị hỏng”.

Trường hợp biển số xe ô tô của anh bị cong, hư hỏng nhưng anh không sửa chữa. Hoặc xin cấp lại mà vẫn tham gia lưu thông thì có thể bị xử phạt từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về mức xử phạt đối với các phương tiện hư hỏng biển số theo luật giao thông đường bộ. Nếu các bạn gặp các vướng mắc pháp lý cần được tư vấn. Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được hỗ trợ một cách nhanh chóng.