Chào văn phòng luật sư. Tôi hiện là kiến trúc sư của 1 công ty thiết kế xây dựng tại Hà Nội. Với kinh nghiệm thiết kế 7 năm và có chút vốn, tôi định cùng bạn thành lập công ty thiết kế xây dựng. Nhưng tôi chưa biết được việc thành lập công ty cần có những điều kiện gì và các thủ tục pháp lý ra sao? Mong các luật sư tư vấn giúp tôi.

Văn phòng luật sư Hoiluatgia xin chào anh. Cảm ơn anh đã gửi câu hỏi cho chúng tôi.

Căn cứ vào thông tin bạn cung cấp chúng tôi xin tư vấn như sau:

1. Căn cứ pháp lý:

– Luật doanh nghiệp năm 2014 ;

– Nghị định 78/2015/NĐ-CP Về đăng ký doanh nghiệp  ;

– Thông tư 20/2015/TT-BKHĐT Hướng dẫn về đăng ký doanh nghiệp  ;

– Luật Xây dựng số 50/2014/QH13 của Quốc hội ;

– Nghị định 59/2015/NĐ-CP về quản lý dự án đầu tư xây dựng .

 

A. Đối với lĩnh vực Thiết kế và xây dựng như bạn nêu, thì điều kiện cơ bản là phải có chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng:

“Điều 149. Chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng

1. Chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng là văn bản xác nhận năng lực hành nghề, do cơ quan có thẩm quyền cấp cho cá nhân quy định tại khoản 3 Điều 148 của Luật này có đủ trình độ chuyên môn và kinh nghiệm nghề nghiệp về lĩnh vực hành nghề.

2. Cá nhân được cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng phải đáp ứng các điều kiện sau:

a) Có trình độ chuyên môn phù hợp với nội dung đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề;

b) Có thời gian và kinh nghiệm tham gia công việc phù hợp với nội dung đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề;

c) Đã qua sát hạch kiểm tra kinh nghiệm nghề nghiệp và kiến thức pháp luật liên quan đến lĩnh vực hành nghề.

3. Thẩm quyền sát hạch, cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng được quy định như sau:

a) Cơ quan chuyên môn thuộc Bộ Xây dựng có thẩm quyền sát hạch, cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng hạng I;

b) Sở Xây dựng, tổ chức xã hội – nghề nghiệp có đủ điều kiện theo quy định của Chính phủ cóthẩm quyền sát hạch, cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng các hạng còn lại.

B. Cụ thể đối với lĩnh vực Kinh doanh dịch vụ thi công xây dựng công trình. Điều kiện cụ thể được quy định tại Điều 157 LUẬT XÂY DỰNG 2014:

“Điều kiện của tổ chức thi công xây dựng công trình

1. Có đủ năng lực hoạt động thi công xây dựng công trình tương ứng với loại, cấp công trình xây dựng.

2. Chỉ huy trưởng công trường có năng lực hành nghề thi công xây dựng công trình và chứng chỉ hành nghề phù hợp.

3. Có thiết bị thi công đáp ứng yêu cầu về an toàn và chất lượng xây dựng công trình.”                        

C. Đối với lĩnh vực Kinh doanh dịch vụ tổ chức thiết kế, thẩm tra thiết kế xây dựng, căn cứ điều kiện cụ thể được quy định tại Điều 154 LUẬT XÂY DỰNG 2014:

“Điều kiện của tổ chức thiết kế, thẩm tra thiết kế xây dựng công trình

1. Có đủ điều kiện năng lực hoạt động thiết kế, thẩm tra thiết kế xây dựng công trình.

2. Cá nhân đảm nhận chức danh chủ nhiệm thiết kế, chủ trì thiết kế phải có năng lực hành nghề thiết kế xây dựng và có chứng chỉ hành nghề phù hợp với yêu cầu của loại, cấp công trình.”

Chuẩn bị hồ sơ và nộp hồ sơ tại sở kế hoạch đầu tư xin cấp đăng ký kinh doanh.

 

2. Bước tiếp theo là thành lập hồ sơ thực hiện thủ tục thành lập công ty thiết kế xây dựng gồm:

 

• Giấy đề nghị đăng ký doanh nghiệp

• Điều lệ công ty

• Danh sách thành viên (nếu là công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên) danh sách cổ đông (nếu là công ty cổ phần)

• Bản sao hợp lệ một trong các giấy tờ giấy CMND còn hiệu lực hoặc Hộ chiếu còn hiệu lực đối với cá nhân;

• Đối với tổ chức:

– Giấy CN ĐKKD/Giấy CN ĐKDN đối với tổ chức (trừ trường hợp tổ chức là Bộ/UBND tỉnh, thành phố) và kèm theo giấy tờ chứng thực cá nhân, quyết định uỷ quyền của Người đại diện theo uỷ quyền của tổ chức;

– Quyết định góp vốn đối với thành viên là tổ chức

Như vậy, để tiến hành hoạt động đối với công ty  thiết kế  xây dựng như ý tưởng của bạn, ngoài hồ sơ đăng ký kinh doanh theo quy định của Luật doanh nghiệp 2014 thì bạn cũng cần liên hệ Sở xây dựng để xin cấp các chứng chỉ hoạt động trong lĩnh vực xây dựng theo quy định của Luật xây dựng 2014 nhằm bổ sung vào hồ sơ đăng ký kinh doanh. Mong rằng nội dung tư vấn có thể giải đáp phần nào vướng mắc của bạn.